July 24, 2024

Chandigarh Headline

True-stories

ਵਿਸ਼ਵ ਪਾਰਕਿੰਸਨ ਦਿਵਸ ਮੌਕੇ ਵਾਕਾਥੌਨ ਦਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਆਯੋਜਨ

1 min read

ਮੋਹਾਲੀ, 9 ਅਪ੍ਰੈਲ, 2023: ਵਿਸ਼ਵ ਪਾਰਕਿੰਸਨ ਦਿਵਸ ਤੇ ਸਿਲਵੀ ਪਾਰਕ, ਮੋਹਾਲੀ ਤੋਂ ਪਾਰਕਿੰਸਨ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਵਾਕਾਥੌਨ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਜੋ ਸਵੇਰੇ 6 ਵਜੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਈ। ਇਹ ਵਾਕਾਥੌਨ 5 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੀ ਸੀ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਪਾਰਕਿੰਸਨ ਰੋਗ ਦੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਅਤੇ ਦੇਖਭਾਲ ਕਰਨ ਵਾਲੇ, ਕਈ ਦੌੜਾਕਾਂ – ਦੀਪ ਸ਼ੇਰਗਿੱਲ – ਖੇਡ ਕਾਰਕੁਨ, ਸ੍ਰੀ ਅਮਰ ਚੌਹਾਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਵਿਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਕਈ ਸੋਨ ਤਗਮੇ ਜਿੱਤੇ ਹਨ ਅਤੇ ਸਰਵ ਹਿਊਮੈਨਿਟੀ ਸਰਵ ਗੌਡ ਆਰਗੇਨਾਇਜੇਸ਼ਨ ਦੇ ਵਹੀਲਚੇਅਰ ਰਨਰ ਨੇ ਭਾਗ ਲਿਆ। ਅਪ੍ਰੈਲ ਦਾ ਮਹੀਨਾ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਪਾਰਕਿੰਸਨ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਮਹੀਨੇ ਵਜੋਂ ਮਨਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਵਾਕਾਥੌਨ ਦੇ ਆਯੋਜਕ ਡਾ. ਜਸਲਵਲੀਨ ਕੌਰ ਸਿੱਧੂ, ਨਿਊਰੋਲੋਜਿਸਟ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਪਾਰਕਿੰਸਨ ਰੋਗ ਅਤੇ ਮੂਵਮੇਂਟ ਡਿਆਰਡਰ ਐਕਸਵਰਟ, ਨੇ ਇਸ ਮੌਕੇ ਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਾਰਕਿੰਸਨ ਰੋਗ ਦਿਮਾਗ ਵਿੱਚ ਨਸਾਂ ਦੇ ਸੈੱਲਾਂ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਦੇ ਨਾਲ ਇੱਕ ਨਿਊਰੋਡੀਜਨਰੇਟਿਵ ਬਿਮਾਰੀ ਹੈ, ਜੋ ਡੋਪਾਮਾਇਨ ਨਾਮਕ ਇੱਕ ਰਸਾਇਣ ਦੇ ਉਤਪਾਦਨ ਕਾਰਨ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਦਾ ਹੌਲੀ ਹੋਣਾ, ਸਰੀਰ ਦੀ ਕਠੋਰਤਾ, ਕੰਬਦੇ ਹੱਥ ਜਾਂ ਪੈਰ ਅਤੇ ਤੁਰਦੇ ਸਮੇਂ ਸੰਤੁਲਨ ਗੁਆਉਣਾ ਇਸਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਲੱਛਣ ਹੈ। ਸਮੌਲ ਹੈਂਡਰਾਇਟਿੰਗ, ਸੁੰਘਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਵਿੱਚ ਕਮੀ, ਮੂਡ ਬਦਲਣਾ, ਨੀਂਦ ਵਿੱਚ ਗੜਬੜ ਅਤੇ ਕਬਜ਼ ਦੇ ਕੁੱਝ ਹੋਰ ਲੱਛਣ ਹਨ।

ਡਾ. ਜਸਲਵਲੀਨ ਨੇ ਇਸ ਗੱਲ ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਇਸ ਬਾਰੇ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਪੈਦਾ ਕਰਨਾ ਸਾਡੀ ਪੀੜ੍ਹੀ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਪਾਰਕਿੰਸਨ ਰੋਗ ਦਾ ਅਕਸਰ ਬੁਢਾਪੇ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਗਲਤ ਹੱਲ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਲਈ ਇਲਾਜ ਅਕਸਰ ਖੁੰਝ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜਾਂ ਦੇਰੀ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਪੈਦਾ ਕਰਕੇ, ਅਸੀਂ ਇਸ ਦਾ ਛੇਤੀ ਪਤਾ ਲਗਾ ਸਕਦੇ ਹਾਂ ਅਤੇ ਜੀਵਨ ਦੀ ਵਧੀਆ ਗੁਣਵੱਤਾ ਲਿਆਉਣ ਲਈ ਸਹੀ ਇਲਾਜ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਾਂ।

ਵਾਕਾਥੌਨ ਦੇ ਪ੍ਰਬੰਧਕਾਂ ਨੂੰ ‘ਆਪ’ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਵਿੰਗ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਪਰਮਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਜੈਸਵਾਲ ਵੱਲੋਂ ਵੀ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਵਾਕਾਥੌਨ ਸਵੇਰੇ 9 ਵਜੇ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਸਮਾਪਤ ਹੋਈ। ਡਾ. ਜਸਲਵਲੀਨ ਸਿੱਧੂ ਨੇ ਇਸ ਮੌਕੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਪਾਰਕਿੰਸਨ ਰੋਗ ਪ੍ਰਤੀ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਲਈ ਇਸ ਨੂੰ ਸਾਲਾਨਾ ਸਮਾਗਮ ਬਣਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਡਾ. ਜਸਲਵਲੀਨ ਸਿੱਧੂ ਐਨਐਚਐਨਐਨ, ਲੰਡਨ, ਯੂਕੇ ਅਤੇ ਨੈਸ਼ਨਲ ਨਿਊਰੋਸਾਇੰਸ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ, ਸਿੰਗਾਪੁਰ ਤੋਂ ਪਾਰਕਿੰਸਨ ਰੋਗ ਅਤੇ ਮੂਵਮੇਂਟ ਡਿਸਆਰਡਰ ਵਿੱਚ ਸਪੈਸ਼ਲ ਟ੍ਰੇਨਿੰਗ ਦੇ ਨਾਲ ਇੱਕ ਨਿਊਰੋਲੋਜਿਸਟ ਹਨ। ਉਹ ਮੋਹਾਲੀ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰੈਕਟਿਸ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਪਾਰਕਿੰਸਨ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਵਿੱਚ ਉਪਲੱਬਧ ਸਭ ਤੋਂ ਉੱਨਤ ਇਲਾਜ ਵਿਕਲਪਾਂ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Copyright © All rights reserved. Please contact us on gurjitsodhi5@gmail.com | . by ..