February 26, 2024

Chandigarh Headline

True-stories

ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕੱ ਇੰਡੀਆ 2022: ਸਾਨੂੰ ਸਿਰਫ਼ ਭੋਜਨ ਉਤਪਾਦਨ ਤੇ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਸਗੋਂ ਫੂਡ ਪ੍ਰੋਸੈਸਿੰਗ ਅਤੇ ਗੁਣਵੱਤਾ ਵਾਧੇ ਤੇ ਵੀ ਧਿਆਨ ਦੇਣ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ: ਉਪ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ, ਜਗਦੀਪ ਧਨਖੜ

1 min read

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ, 4 ਨਵੰਬਰ 2022: ‘‘ਸੀਆਈਆਈ ਨੇ ਐਗਰੋ ਟੈਕੱ ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਨਾਲ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਅਤੇ ਉਦਯੋਗ ਵਿਚਕਾਰ ਤਾਲਮੇਲ ਲਿਆ ਕੇ ਅਤੇ ਸਾਰੇ ਸਬੰਧਿਤ ਹਿੱਸੇਦਾਰਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਤੇ ਲਿਆ ਕੇ ਇੱਕ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਕੰਮ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਸਾਡਾ ਆਖਰੀ ਉਦੇਸ਼ ਸਾਡੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਟਿਕਾਊ ਆਮਦਨ ਪੈਦਾ ਕਰਨਾ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਗਰੀਬੀ ਨੂੰ ਘਟਾਏਗਾ ਅਤੇ ਸਾਡੇ ‘ਅੰਨਦਾਤਾ’ ਲਈ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਨੂੰ ਵਧਾਏਗਾ। ਸਾਨੂੰ ਸਿਰਫ਼ ਭੋਜਨ ਉਤਪਾਦਨ ਤੇ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਸਗੋਂ ਫੂਡ ਪ੍ਰੋਸੈਸਿੰਗ ਅਤੇ ਮੁੱਲ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਤੇ ਵੀ ਧਿਆਨ ਦੇਣ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ। ਇਹ 21ਵੀਂ ਸਦੀ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤੀ ਖੇਤੀ ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਲੰਮਾ ਸਫ਼ਰ ਤੈਅ ਕਰੇਗਾ,’’ ਇਨ੍ਹ੍ਹਾ ਗੱਲਾਂ ਨੂੰ ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕੱ ਇੰਡੀਆ 2022 ਦੇ ਉਦਘਾਟਨੀ ਸੈਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਦੇ ਮਾਣਯੋਗ ਉਪ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਸ਼੍ਰੀ ਜਗਦੀਪ ਧਨਖੜ ਨੇ ਸਾਂਝਾ ਕੀਤਾ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਡੇ ਦੂਰਅੰਦੇਸ਼ੀ ਨੀਤੀ ਨਿਰਮਾਤਾਵਾਂ, ਸੂਝਵਾਨ ਵਿਗਿਆਨਕ ਦਿਮਾਗ਼ਾਂ ਅਤੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ, ਸਾਡੇ ਅੰਨਦਾਤਾ ਦੇ ਯੋਗਦਾਨ ਨਾਲ, ਭਾਰਤ ਨੇ ਬਾਜਰੇ, ਦਾਲਾਂ, ਦੁੱਧ ਅਤੇ ਜੂਟ, ਚੌਲ, ਕਣਕ, ਗੰਨਾ, ਸਬਜ਼ੀਆਂ, ਫਲਾਂ ਅਤੇ ਕਪਾਹ ਦਾ ਵਿਸ਼ਵ ਦਾ ਦੂਜਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਉਤਪਾਦਕ ਅਤੇ ਬਣਨ ਦੇ ਪੈਰਾਂ ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਪ੍ਰਾਪਤੀਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ – ਜੈ ਜਵਾਨ, ਜੈ ਕਿਸਾਨ, ਜੈ ਵਿਗਿਆਨ ਦੇ ਨਾਅਰੇ ਨੂੰ ਬੁਲੰਦ ਕੀਤਾ!

ਭਾਰਤੀ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਅਤੇ ਸਹਾਇਕ ਖੇਤਰ ਭਾਰਤੀ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾ ਦੇ ਟਿਕਾਊ ਵਿਕਾਸ ਅਤੇ ਵਿਕਾਸ ਲਈ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹਨ। ਮੁੱਲ ਸਿਰਜਣ ਅਤੇ ਮੁੱਲ ਜੋੜਨ ਲਈ ਸਬੰਧ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਫੌਰੀ ਲੋੜ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ, ਸੀਆਈਆਈ ਨੇ ਆਪਣੇ ਪ੍ਰੀਮੀਅਰ ਦੋ ਸਾਲਾ ਐਗਰੋ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਅਤੇ ਵਪਾਰਕ ਮੇਲੇ, ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕ ਇੰਡੀਆ 2022 ਦੇ 15ਵੇਂ ਸੰਸਕਰਨ ਨੂੰ ਹਰੀ ਝੰਡੀ ਦਿਖਾਈ। 2018 ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਆਪਣੀ ਵਾਪਸੀ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਮੈਗਾ ਖੇਤੀ ਮੇਲਾ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ। ਪਹਿਲੇ ਦਿਨ ਭਰਵਾਂ ਹੁੰਗਾਰਾ ਮਿਲਿਆ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੇ ਮੇਲੇ ਵਿੱਚ ਹਾਜ਼ਰੀ ਭਰੀ ਅਤੇ ਹੋਰ ਰਾਜਾਂ ਅਤੇ ਭਾਈਵਾਲ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਵਧੀਆ ਅਭਿਆਸਾਂ ਤੋਂ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਨਜਰ ਆਏ।

ਇਸ ਸਾਲ ਦੀ ਥੀਮ ਬਾਰੇ ਗੱਲ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਸ਼੍ਰੀ ਸੰਜੀਵ ਪੁਰੀ, ਚੇਅਰਮੈਨ, ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕੱ ਇੰਡੀਆ 2022 ਅਤੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਅਤੇ ਮੈਨੇਜਿੰਗ ਡਾਇਰੈਕਟਰ, ਆਈ.ਟੀ.ਸੀ. ਲਿਮਟਿਡ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘‘ਥੀਮ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਨੂੰ ਦਰਪੇਸ਼ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਅਤੇ ਸਭ ਤੋਂ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ, ਅਥਾਹ ਮੌਕਿਆਂ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕ ਇੰਡੀਆ 2022 ਟਿਕਾਊ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਤਕਨਾਲੋਜੀਆਂ, ਉਤਪਾਦਕਤਾ ਵਧਾਉਣ ਅਤੇ ਵਿਕਾਸ ਲਈ ਨਵੀਨਤਾਵਾਂ ਤੇ ਧਿਆਨ ਕੇਂਦਰਿਤ ਕਰੇਗਾ। ਐਗਰੋ ਟੈਕੱ ਭਾਰਤੀ ਖੇਤੀ ਨੂੰ ਉਤਪਾਦਨ ਕੇਂਦਰਿਤ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਤੋਂ ਆਧੁਨਿਕ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਅਤੇ ਟਿਕਾਊ ਖੇਤੀ ਨਾਲ ਮੰਗ ਕੇਂਦਰਿਤ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਵਿੱਚ ਬਦਲਣ ਲਈ ਸਾਰਥਕ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਣ ਲਈ ਸਾਡੀ ਯਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਦਖਲਅੰਦਾਜ਼ੀ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਐਡੀਸ਼ਨ ਦਾ ਥੀਮ ‘ਸਸਟੇਨੇਬਲ ਐਗਰੀਕਲਚਰ ਐਂਡ ਫੂਡ ਸਕਿਓਰਿਟੀ ਲਈ ਡਿਜੀਟਲ ਪਰਿਵਰਤਨ’ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਟਿਕਾਊ ਖੇਤੀ ਤੇ ਧਿਆਨ ਕੇਂਦਰਿਤ ਕਰਨਾ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੈ; ਟੈਕਨੋਲੋਜੀਆਂ; ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਲੜੀ ਵਿੱਚ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਹਿੱਸੇਦਾਰਾਂ ਲਈ ਉਤਪਾਦਕਤਾ ਅਤੇ ਮੁਨਾਫੇ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣਾ; ਵਿਕਾਸ ਲਈ ਨਵੀਨਤਾਵਾਂ ਅਤੇ ਖੇਤੀ-ਉੱਤਮਤਾ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਅਭਿਆਸਾਂ ਨੂੰ ਸਾਂਝਾ ਕਰਨਾ।

ਚਾਰ ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕੱ ਇੰਡੀਆ 2022 ਦੇ ਕੈਲੰਡਰ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਕਾਨਫਰੰਸਾਂ ਹਨ ਜੋ ਟਿਕਾਊਤਾ, ਡੇਅਰੀ, ਪਾਣੀ ਅਤੇ ਕੁਦਰਤੀ ਸਰੋਤ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਆਦਿ ਅਤੇ 7 ਕਿਸਾਨ ਗੋਸ਼ਠੀਆਂ ਦੇ ਦੁਆਲੇ ਘੁੰਮਦੀਆਂ ਹਨ। ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨੀ ਹਾਲ 16,000 ਵਰਗ ਕਿਲੋਮੀਟਰ (ਕੁੱਲ) ਵਿੱਚ ਫੈਲਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਕਈ ਸਮਕਾਲੀ ਸ਼ੋਆਂ ਵਿੱਚ ਵੰਡਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਅਰਥਾਤ ਗੁੱਡ ਅਰਥ, ਫੂਡ ਟੈਕੱ, ਫਾਰਮ ਟੈਕੱ, ਡੇਅਰੀ ਅਤੇ ਪਸ਼ੂ ਧਨ ਐਕਸਪੋ, ਇੰਪਲੀਮੈਂਟੈਕਸ, ਫਾਰਮ ਸੇਵਾਵਾਂ ਅਤੇ ਸਿੰਚਾਈ ਅਤੇ ਪਾਣੀ ਪ੍ਰਬੰਧਨ। ਇਸ ਈਵੈਂਟ ਵਿੱਚ ਇਸ ਸਾਲ 4 ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ 27 ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਕਾਂ ਸਮੇਤ 246 ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਕ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੋਣਗੇ।

ਮੇਜ਼ਬਾਨ ਰਾਜ ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਖੇਤੀ ਸੈਕਟਰ ਬਾਰੇ ਬੋਲਦੇ ਹੋਏ, ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਮਾਣਯੋਗ ਰਾਜਪਾਲ, ਸ਼੍ਰੀ ਬੰਡਾਰੂ ਦੱਤਾਤ੍ਰੇਯ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹਰਿਆਣਾ ਦਾ ਭੂਗੋਲਿਕ ਖੇਤਰ ਤੁਲਨਾਤਮਕ ਤੌਰ ਤੇ ਛੋਟਾ ਹੈ, ਪਰ ਇਹ ਭਾਰਤ ਦੇ ਭੋਜਨ ਭੰਡਾਰ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਣ ਵਾਲਾ ਹੈ। ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਭਾਰਤੀ ਜੀਡੀਪੀ ਦੀ ਰੀੜ੍ਹ ਦੀ ਹੱਡੀ ਹੈ ਅਤੇ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਵਿੱਚ ਹਰਿਆਣਾ ਦਾ ਯੋਗਦਾਨ ਅਜਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਘੱਟੋ ਘੱਟ ਸਮਰਥਨ ਮੁੱਲ ਦੇ ਤਹਿਤ 14 ਫਸਲਾਂ ਖਰੀਦੀਆਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ, ਜੋ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੈ। ਹਰਿਆਣਾ ਵਿੱਚ ਝੋਨੇ, ਦੁੱਧ ਅਤੇ ਹੁਣ ਕਣਕ ਦਾ ਵੀ ਰਿਕਾਰਡ ਉਤਪਾਦਨ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਕੇਂਦਰ ਅਤੇ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰਾਂ ਦੀਆਂ ਪਹਿਲਕਦਮੀਆਂ ਨੇ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਤੇਲ ਬੀਜਾਂ ਦੇ ਉਤਪਾਦਨ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕੀਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਪਰਾਲੀ ਸਾੜਨ ਵਿੱਚ ਵੀ ਕਮੀ ਆਈ ਹੈ।

ਸ਼੍ਰੀ ਦੱਤਾਤ੍ਰੇਯ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ, ‘‘ਮੈਨੂੰ ਖੁਸ਼ੀ ਹੈ ਕਿ ਸੀਆਈਆਈ ਨੇ ਇਹ ਬਹੁਤ ਲੋੜੀਂਦਾ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਬਣਾਇਆ ਹੈ ਜੋ ਟਿਕਾਊਤਾ, ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਅਤੇ ਭੋਜਨ ਸੁਰੱਖਿਆ ਤੇ ਕੇਂਦਰਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜੋ ਡਿਜੀਟਲ ਪਰਿਵਰਤਨ ਦੁਆਰਾ ਖੇਤੀ ਸੈਕਟਰ ਨੂੰ ਵਿਸ਼ਵ ਪੱਧਰ ਤੇ ਲਿਜਾਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰੇਗਾ।’’

ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮਾਣਯੋਗ ਰਾਜਪਾਲ ਅਤੇ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਦੇ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਕ ਸ਼੍ਰੀ ਬਨਵਾਰੀਲਾਲ ਪੁਰੋਹਿਤ ਨੇ ਇਸ ਮੌਕੇ ਉਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ, ‘‘ਪੰਜਾਬ ਵੀ ਮੁੱਖ ਖੇਤੀ ਕੇਂਦਰਿਤ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ ਅਤੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਆਰਥਿਕਤਾ ਵਿੱਚ ਵੱਡਾ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਣ ਵਾਲਾ ਸੂਬਾ ਹੈ। ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਯਤਨਾਂ ਨੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਵਿਕਾਸ ਅਤੇ ਖੁਰਾਕ ਸੁਰੱਖਿਆ ਅਤੇ ਸਾਡੇ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਭਲਾਈ ਵਿੱਚ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਇਆ ਹੈ। ਦੇਸ਼ ਦੀ ਕੁੱਲ ਵਾਹੀਯੋਗ ਜ਼ਮੀਨ ਦਾ ਸਿਰਫ਼ 3 ਫ਼ੀਸਦੀ ਜ਼ਮੀਨੀ ਰਕਬਾ ਰੱਖਣ ਵਾਲਾ ਪੰਜਾਬ 25-35 ਫ਼ੀਸਦੀ ਚੌਲਾਂ, 38-50 ਫ਼ੀਸਦੀ ਕਣਕ ਦਾ ਕੇਂਦਰੀ ਪੂਲ ਵਿੱਚ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਰਾਜ ਉਤਪਾਦਕਤਾ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਵਿਸ਼ਵ ਵਿੱਚ ਚੌਥੇ ਸਥਾਨ ਤੇ ਹੈ ਅਤੇ ਬਾਕੀ ਸਾਰੇ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲੇ ਸਥਾਨ ਤੇ ਹੈ। ਮੈਨੂੰ ਪੰਜਾਬ ਦਾ ਗਵਰਨਰ ਹੋਣ ਤੇ ਮਾਣ ਹੈ।’’
ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ, ‘‘ਮੈਨੂੰ ਯਕੀਨ ਹੈ ਕਿ ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕੱ ਇੰਡੀਆ ਖੇਤੀ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੇ ਸਾਰੇ ਮੁੱਦਿਆਂ ’ੇ ਚਰਚਾ ਕਰੇਗੀ ਅਤੇ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਲਾਗੂ ਕੀਤੇ ਜਾ ਸਕਣ ਵਾਲੇ ਵਿਹਾਰਕ ਹੱਲਾਂ ਤੇ ਪਹੁੰਚੇਗੀ।’’

ਪੰਜਾਬ ਅਤੇ ਹਰਿਆਣਾ ਐਗਰੋ ਟੈਕੱ ਇੰਡੀਆ 2022 ਵਿੱਚ ਮੇਜ਼ਬਾਨ ਸੂਬੇ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਜੰਮੂ ਅਤੇ ਕਸ਼ਮੀਰ ਯੂਟੀ ਇੱਕ ਸਹਿਭਾਗੀ ਸੂਬਾ ਹੈ।

ਐਗਰੋ ਟੈਕੱ ਇੰਡੀਆ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ਨੂੰ ਸਾਂਝਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਸ਼੍ਰੀ ਦੀਪਕ ਜੈਨ, ਡਿਪਟੀ ਚੇਅਰਮੈਨ, ਸੀਆਈਆਈ ਉੱਤਰੀ ਖੇਤਰ ਅਤੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਅਤੇ ਮੈਨੇਜਿੰਗ ਡਾਇਰੈਕਟਰ, ਲੂਮੈਕਸ ਇੰਡਸਟਰੀਜ਼ ਲਿਮਟਿਡ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘‘ਸੀਆਈਆਈ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਦੇ ਮਹੱਤਵ ਅਤੇ ਆਰਥਿਕਤਾ ਦੇ ਦੂਜੇ ਥੰਮ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਇਸ ਦੇ ਸਬੰਧ ਨੂੰ ਪਛਾਣਦਾ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਟਾਸਕ ਫੋਰਸਾਂ, ਨੀਤੀਗਤ ਸਿਫ਼ਾਰਸ਼ਾਂ ਅਤੇ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਵਿੱਚ ਮੇਲਿਆਂ ਅਤੇ ਸਮਾਗਮਾਂ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਕਰਕੇ ਉਦਯੋਗ ਨੂੰ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਸੈਕਟਰ ਨਾਲ ਸਰਗਰਮੀ ਨਾਲ ਜੋੜ ਰਹੇ ਹਾਂ। ਐਗਰੋ ਟੈਕ ਇੰਡੀਆ 2022 ਸੀਆਈਆਈ ਦਾ ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਇੱਕ ਯਤਨ ਹੈ।”’’

ਨਵੀਂ ਟੈਕਨੋਲੋਜੀ ਅਤੇ ਡਿਜੀਟਾਈਜ਼ੇਸ਼ਨ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ਨੂੰ ਸਾਂਝਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਸ਼੍ਰੀ ਤਰੁਣ ਸਾਹਨੀ, ਸਹਿ-ਚੇਅਰਮੈਨ, ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕੱ ਇੰਡੀਆ 2022 ਅਤੇ ਉਪ ਚੇਅਰਮੈਨ ਅਤੇ ਮੈਨੇਜਿੰਗ ਡਾਇਰੈਕਟਰ, ਤ੍ਰਿਵੇਣੀ ਇੰਜਨੀਅਰਿੰਗ ਐਂਡ ਇੰਡਸਟਰੀਜ਼ ਲਿਮਟਿਡ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘‘ਡਿਜੀਟਲ ਟੈਕਨੋਲੋਜੀ ਖੇਤੀ-ਭੋਜਨ ਦੀ ਸਥਿਰਤਾ ਨੂੰ ਵਧੀਆ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਇੱਕ ਸੰਭਾਵੀ ਹੱਲ ਪੇਸ਼ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਸੀਆਈਆਈ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉੱਭਰਦੀਆਂ ਤਕਨੀਕਾਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਇੰਟਰਨੈੱਟ ਆਫ਼ ਥਿੰਗਜ਼, ਆਰਟੀਫੀਸ਼ੀਅਲ ਇੰਟੈਲੀਜੈਂਸ, ਮਸ਼ੀਨ ਲਰਨਿੰਗ ਅਤੇ ਐਡਵਾਂਸਡ ਐਨਾਲਿਟਿਕਸ ਫਾਰਮ ਵੈਲਿਊ ਚੇਨ ਨੂੰ ਡਿਜੀਟਾਈਜ਼ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਨੀਤੀਗਤ ਮੁੱਦਿਆਂ ਤੇ ਧਿਆਨ ਕੇਂਦਰਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਟੈਕਨੋਲੋਜੀ ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਨੂੰ ਅਪਗ੍ਰੇਡ ਕਰਨ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਕਿਸਾਨ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨੂੰ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਹੁਨਰ ਦੇ ਸੈੱਟ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨਾ।’’

ਇਸ ਮੌਕੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਮੰਤਰੀ ਸ੍ਰੀ ਕੁਲਦੀਪ ਸਿੰਘ ਧਾਲੀਵਾਲ ਵੀ ਹਾਜ਼ਰ ਸਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Copyright © All rights reserved. Please contact us on gurjitsodhi5@gmail.com | . by ..