May 26, 2024

Chandigarh Headline

True-stories

ਸਰਕਾਰੀ ਮੈਡੀਕਲ ਕਾਲਜ ਡਾ. ਬੀ.ਆਰ. ਅੰਬੇਦਕਰ ਸਟੇਟ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ਼ ਮੈਡੀਕਲ ਸਾਇੰਸਿਜ਼ ਮੋਹਾਲੀ ਵਿਖੇ ਮਨਾਇਆ ਗਿਆ ਵਿਸ਼ਵ ਹੱਥ ਸਫਾਈ ਦਿਵਸ

1 min read

ਐਸ ਏ ਐਸ ਨਗਰ , 5 ਮਈ, 2022: ਰਾਜ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਨਵੇਂ ਸਰਕਾਰੀ ਮੈਡੀਕਲ ਕਾਲਜ ਡਾ. ਬੀ.ਆਰ. ਅੰਬੇਦਕਰ ਸਟੇਟ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ਼ ਮੈਡੀਕਲ ਸਾਇੰਸਿਜ਼ ਮੋਹਾਲੀ ਦੇ ਮਾਈਕਰੋਬਾਇਓਲੋਜੀ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਆਪਣੇ ਆਡੀਟੋਰੀਅਮ ਵਿਖੇ 5 ਮਈ ਨੂੰ ਵਿਸ਼ਵ ਹੱਥ ਸਫਾਈ ਦਿਵਸ ਮਨਾਇਆ। ਡਾ. ਬੀ.ਆਰ. ਅੰਬੇਡਕਰ ਸਟੇਟ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ਼ ਮੈਡੀਕਲ ਸਾਇੰਸਿਜ ਮੋਹਾਲੀ ਪੰਜਾਬ ਰਾਜ ਦਾ ਚੌਥਾ ਸਰਕਾਰੀ ਮੈਡੀਕਲ ਕਾਲਜ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਨੇ ਇਸ ਸਾਲ ਮੈਡੀਕਲ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਬੈਚ ਲਈ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲੀ ਸਾਲ ਦੀ MBBS ਦੀਆਂ ਕਲਾਸਾਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀਆਂ ਹਨ।

ਸਾਰੇ ਐਮ.ਬੀ.ਬੀ.ਐਸ. ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਇਸ ਸੰਸਥਾ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਵਿਭਾਗਾਂ ਦੇ ਫੈਕਲਟੀ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੇ. ਵੱਖ ਸਮਾਗਮਾਂ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲਿਆ ਜੋ ਕਿ ਸਮਾਰੋਹ ਦੌਰਾਨ ਹੱਥਾਂ ਦੀ ਸਫਾਈ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ਬਾਰੇ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਅਤੇ ਗਿਆਨ ਫੈਲਾਉਣ ਲਈ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ। ਵਰਲਡ ਹੈਂਡ ਹਾਈਜੀਨ ਡੇ 2022 ਦਾ ਥੀਮ ਹੈ –ਸੁਰੱਖਿਆ ਲਈ ਇਕਜੁੱਟ ਹੋਵੋ: ਆਪਣੇ ਹੱਥਾਂ ਨੂੰ ਸਾਫ਼ ਕਰੋ. ਇਹ ਇਸ ਗੱਲ ਨੂੰ ਮਾਨਤਾ ਦੇਣ ‘ਤੇ ਕੇਂਦਰਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਹੱਥਾਂ ਦੀ ਸਫ਼ਾਈ ਦੁਆਰਾ ਇੱਕ ਸੁਵਿਧਾ ਦੇ ਮਾਹੌਲ ਜਾਂ ਸੁਰੱਖਿਆ ਅਤੇ ਗੁਣਵੱਤਾ ਦੇ ਸੱਭਿਆਚਾਰ ਨੂੰ ਜੋੜ ਸਕਦੇ ਹਾਂ। ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸਹੀ ਸਮੇਂ ਅਤੇ ਸਹੀ ਉਤਪਾਦਾਂ ਨਾਲ ਹੱਥ ਸਾਫ਼ ਕਰਨ ਲਈ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰੇਗਾ। ਹਰ ਥਾਂ ਉੱਚ ਗੁਣਵੱਤਾ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਦੇਖਭਾਲ ਲਈ ਹੱਥਾਂ ਦੀ ਸਫਾਈ ਤੇ ਇਕਜੁੱਟ ਹੋਵੇ ਗੱਲ ਕਰੋ ਅਤੇ ਇਕੱਠੇ ਕੰਮ ਕਰੋ।

ਵਿਸ਼ਵ ਹੱਥਾਂ ਦੀ ਸਫਾਈ ਦਿਵਸ ਮਨਾਉਣ ਲਈ ਸਾਰਾ ਦਿਨ ਇਸੇ ਕਾਰਨ ਨੂੰ ਸਮਰਪਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ “ਮੈਂ ਹੱਥਾਂ ਨੂੰ ਸਾਫ਼ ਕਰਨ ਦਾ ਵਾਅਦਾ ਕਰਦਾ ਹਾਂ ਫੋਟੋ ਬੂਥ ਅਤੇ ਸਲੋਗਨ ਰਾਈਟਿੰਗ ਦੀਵਾਰ ਸਥਾਪਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ।

ਮੁੱਖ ਸਮਾਗਮ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਇੱਕ ਇੰਟਰਐਕਟਿਵ ਸੈਸ਼ਨ ਨਾਲ ਹੋਈ ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ “ਹੱਥਾਂ ਦੀ ਸਫਾਈ” ‘ਤੇ ਇੱਕ ਮੈਡੀਕਲ ਕਵਿਜ਼ ਦਾ ਸੰਚਾਲਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ, ਜਿਸ ਦਾ ਸੰਚਾਲਨ ਡਾ. ਰੀਤੂ ਗਰਗ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਅਤੇ ਮੁੱਖੀ, ਮਾਈਕ੍ਰੋਬਾਇਓਲੋਜੀ ਵਿਭਾਗ ਅਤੇ ਹੋਰ ਫੈਕਲਟੀ ਮੈਂਬਰਾ ਡਾ. ਸੋਨੀਆ ਮਹਿਤਾ, ਡਾ. ਸ਼ਿਵਾਨੀ ਸ਼ਰਮਾ, ਡਾ. ਸ਼੍ਰੇਆ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਡਾ. ਦਿਲਜੋਤ ਸੰਧੂ ਦੁਆਰਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਇਸ ਸੈਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਮੈਡੀਕਲ ਦੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੇ ਬੜੇ ਹੀ ਉਤਸ਼ਾਹ ਨਾਲ ਭਾਗ ਲਿਆ।

ਹਾਜ਼ਰੀਨ ਨੂੰ “ਹੱਥਾਂ ਦੀ ਸਫਾਈ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ਬਾਰੇ ਇੱਕ ਆਡੀਓ-ਵਿਜ਼ੂਅਲ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀ ਦਿਖਾਈ ਗਈ ਅਤੇ ਹੱਥਾਂ ਦੀ ਸਫਾਈ ਦੇ ਕਦਮਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।

ਸਮਾਗਮ ਦੀ ਸਮਾਪਤੀ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਪ੍ਰਿੰਸੀਪਲ, ਡਾ. ਭਵਨੀਤ ਭਾਰਤੀ ਦੁਆਰਾ ਰਸਮੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਹਵਾ ਵਿੱਚ ਗੁਬਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਛੱਡਣ ਨਾਲ ਹੋਈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਸ ਸਮਾਗਮ ਨੂੰ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਆਯੋਜਿਤ ਕਰਨ ਅਤੇ ਹੱਥਾਂ ਦੀ ਸਫਾਈ ਦੀ ਪੂਰੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕਜੁੱਟ ਹੋਣ, ਵਿਚਾਰ ਵਟਾਂਦਰੇ ਅਤੇ ਮਿਲ ਕੇ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦਾ ਸੰਦੇਸ਼ ਦੇਣ ਲਈ ਮਾਈਕ੍ਰੋਬਾਇਓਲੋਜੀ ਵਿਭਾਗ ਦਾ ਧੰਨਵਾਦ ਕੀਤਾ। MBBS ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਲਈ ਵਿਕਸਤ ਯੋਗਤਾ-ਸੰਚਾਲਿਤ ਪਾਠਕ੍ਰਮ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਅਰਲੀ ਕਲੀਨਿਕਲ ਐਕਸਪੋਜ਼ਰ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਦੀ ਸਿਖਲਾਈ ‘ਤੇ ਧਿਆਨ ਕੇਂਦਰਿਤ ਰੱਖ ਕੇ ਮਾਰਗ ਦਰਸ਼ਨ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਮਰੀਜਾਂ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ, ਪਾਠਕ੍ਰਮ ਦੇ ਉਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ ” ਪਹਿਲਾਂ ਕੋਈ ਨੁਕਸਾਨ ਨਾ ਕਰੋ ਸਿਹਤ ਸੰਭਾਲ ਵਿੱਚ ਹੱਥਾਂ ਦੀ ਸਫਾਈ ਦੇ ਮਹੱਤਵ ਬਾਰੇ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਪੈਦਾ ਕਰਕੇ ਇਸ ਦਾ ਧਿਆਨ ਰੱਖਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦਿਨ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਵਿੱਚ ਹੱਥਾਂ ਦੀ ਸਫਾਈ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ਬਾਰੇ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਲਈ ਸੰਸਥਾਗਤ ਹੱਥਾਂ ਦੀ ਸਫਾਈ ਨੀਤੀ ਦਾ ਵੀ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Copyright © All rights reserved. Please contact us on gurjitsodhi5@gmail.com | . by ..