July 21, 2024

Chandigarh Headline

True-stories

ਹੋਲਿਕਾ ਦਹਨ 6 ਮਾਰਚ 2023 ਸੋਮਵਾਰ ਸ਼ਾਮ 6:25 ਤੋਂ 8:55 ਵਜੇ, 7 ਅਤੇ 8 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਰੰਗਾਂ ਦੀ ਹੋਲੀ

1 min read

ਮੋਹਾਲੀ, 5 ਮਾਰਚ, 2023: ਹੋਲਿਕਾ ਦਹਨ 6 ਮਾਰਚ, 2023 ਨੂੰ ਪੂਰੇ ਉੱਤਰ ਪੱਛਮੀ ਭਾਰਤ (ਪੰਜਾਬ, ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ, ਜੰਮੂ, ਹਰਿਆਣਾ, ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਉੱਤਰਾਖੰਡ, ਪੱਛਮੀ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਮੱਧ-ਪੱਛਮੀ ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਗੁਜਰਾਤ, ਰਾਜਸਥਾਨ ਆਦਿ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਹੋਵੇਗਾ। ). ਜਦੋਂ ਕਿ ਕੁਝ ਪੂਰਬੀ ਰਾਜਾਂ (ਪੂਰਬੀ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਬਿਹਾਰ ਉੜੀਸਾ, ਪੂਰਬੀ ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਪੂਰਬੀ ਛੱਤੀਸਗੜ੍ਹ, ਆਦਿ) ਵਿੱਚ ਹੋਲਿਕਾ ਦਹਨ 7 ਮਾਰਚ, 2023 ਨੂੰ ਹੋਵੇਗਾ।

ਉਪਰੋਕਤ ਵਿਚਾਰਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਗਟਾਵਾ ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਸ਼੍ਰੀ ਸ਼ਿਵ ਮੰਦਰ ਫੇਜ਼ 1 ਮੁਹਾਲੀ ਦੇ ਮੁੱਖ ਪੁਜਾਰੀ ਅਤੇ ਕੇਂਦਰੀ ਪੁਜਾਰੀ ਪ੍ਰੀਸ਼ਦ ਮੁਹਾਲੀ ਦੇ ਸੰਸਥਾਪਕ ਪੰਡਿਤ ਸੁੰਦਰਲਾਲ ਬਿਜਲਵਾਨ ਨੇ ਹੋਲੀ ਦੇ ਤਿਉਹਾਰ ਸਬੰਧੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੰਦਿਆਂ ਕੀਤਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਹੋਲਿਕਾ ਦਹਨ ਦੇ ਸ਼ਾਸਤਰੀ ਨਿਯਮ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਦੋਸ਼ ਵਿਆਪਿਨੀ ਪੂਰਨਿਮਾ ਅਤੇ ਭਾਦਰ ਮੁਕਤ ਕਾਲ ਦੌਰਾਨ ਹੋਲਿਕਾ ਦਹਨ ਦਾ ਨਿਯਮ ਹੈ। ਜੇ ਹੋਲਿਕਾ ਦਹਨ ਲਈ ਭਾਦਰ-ਮੁਕਤ ਸਮਾਂ ਉਪਲਬਧ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਤਾਂ ਭਾਦਰ ਮੁਖ ਕਾਲ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ, ਭਾਦਰਪੁਚ ਕਾਲ ਵਿੱਚ ਹੋਲਿਕਾ ਦਹਨ ਕਰਨ ਦਾ ਕਾਨੂੰਨ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ 2 ਦਿਨਾਂ ‘ਤੇ ਆਉਂਦੀ ਹੈ, ਅਤੇ ਪਹਿਲੇ ਦਿਨ ਸੂਰਜ ਡੁੱਬਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਅਤੇ ਅਗਲੇ ਦਿਨ ਸੂਰਜ ਡੁੱਬਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਭਾਦਰਮੁੱਖ ਕਾਲ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ ਭਾਦਰਪੁੱਛ ਦੀ ਮਿਆਦ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਦਿਨ ਹੋਲਿਕਾ ਦਹਨ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਮੌਜੂਦਾ ਸਾਲ 2023 ਵਿੱਚ, ਫਾਲਗੁਨ ਪੂਰਨਿਮਾ 6 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮ 4.18 ਵਜੇ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਅਗਲੇ ਦਿਨ ਸੂਰਜ ਡੁੱਬਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸ਼ਾਮ 6.10 ਵਜੇ ਸਮਾਪਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਸ ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਨਾ ਤਾਂ ਭਾਦਰ ਦੀ ਪੂਛ ਦੀ ਮਿਆਦ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਪ੍ਰਦੋਸ਼ ਵਿਆਪਿਨੀ ਪੂਰਨਿਮਾ 7 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਹੋਲਿਕਾ ਦਹਨ ਲਈ ਉਪਲਬਧ ਹੈ, ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ ਅਤੇ ਭਾਦਰ ਇੱਕੋ ਸਮੇਂ ਚੜ੍ਹ ਰਹੇ ਹਨ, ਭਾਦਰ ਦਾ ਕੁੱਲ ਮੁੱਲ 12 ਘੰਟੇ 56 ਮਿੰਟ ਭਾਦਰਮੁਖ ਕਾਲ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ, ਪੂਛ ਦੀ ਮਿਆਦ ਹੈ। ਭਾਦਰ 6/7 ਮਾਰਚ ਦੀ ਰਾਤ 00:42 ਤੋਂ 2:00 ਤੱਕ ਹੈ। ਅਜਿਹੀਆਂ ਸਥਿਤੀਆਂ ਵਿੱਚ, ਸ਼ਾਸਤਰੀ ਇੱਥੇ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਪ੍ਰਦੋਸ਼ ਵਿਆਪਿਨੀ ਪੂਰਨਿਮਾ ਦੇ ਦਿਨ (ਸੂਰਜ ਡੁੱਬਣ ਦੇ ਨਾਲ), ਹੋਲਿਕਾ ਦਹਨ ਪ੍ਰਦੋਸ਼ ਵਾਇਪਿਨੀ ਪੂਰਨਿਮਾ ਦੇ ਦਿਨ ਹੀ, ਭਾਦਰਮੁਖ ਅਤੇ ਭਾਦਰ ਪੁੰਚ ਕਾਲ ਨੂੰ ਵਿਚਾਰੇ ਬਿਨਾਂ ਹੀ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਸਾਡੇ ਵਰਤ, ਤਿਉਹਾਰ, ਤਿਉਹਾਰ, ਨਛੱਤਰ, ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ, ਪੂਰਨਮਾਸੀ, ਤਿਥੀ ਆਦਿ ਸਾਰੇ ਚੰਦ ਅਤੇ ਸੂਰਜ ਦੀ ਗਤੀ ‘ਤੇ ਆਧਾਰਿਤ ਹਨ।

ਜੋਤਿਸ਼-ਵਿਗਿਆਨ ਦਾ ਮੁੱਢਲਾ ਗਿਆਨ ਰੱਖਣ ਵਾਲੇ ਹਰ ਵਿਦਵਾਨ ਨੂੰ ਇਹ ਪਤਾ ਹੈ ਕਿ ਜਿੱਥੇ ਸੂਰਜ ਪਹਿਲਾਂ ਚੜ੍ਹਦਾ ਹੈ, ਨਛੱਤਰ, ਤਿਥੀ, ਭਾਦਰਾ, ਪੂਰਨਿਮਾ ਆਦਿ ਪਹਿਲਾਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਖ਼ਤਮ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਉਹ ਸਥਾਨ ਜੋ ਪੱਛਮ (ਦੂਰ) ਵਿੱਚ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਸਥਾਨਾਂ ਵਿੱਚ, ਸ਼ਹਿਰ। , ਰਾਜਾਂ, ਵਰਤ, ਤਿਉਹਾਰ, ਤਿਥ, ਨਛੱਤਰ ਭਾਦਰ ਆਦਿ ਦੇ ਅਰੰਭ ਅਤੇ ਸਮਾਪਤੀ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਦੇਰੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ, ਇਸ ਸਾਲ, ਪੂਰੇ ਉੱਤਰੀ ਭਾਰਤ ਦੇ ਹਰੇਕ ਸ਼ਹਿਰ ਅਤੇ ਰਾਜ ਦੇ ਅਕਸ਼ਾਂਸ਼-ਲੈਂਥਲਿਊਡ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, 7 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਸੂਰਜ ਦੋ ਤੋਂ ਚਾਰ ਮਿੰਟ ਦੇ ਫਰਕ ਨਾਲ ਸ਼ਾਮ 6.26 ‘ਤੇ ਡੁੱਬਦਾ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਪੂਰਾ ਚੰਦਰਮਾ ਉਸੇ ਦਿਨ ਸ਼ਾਮ 6.26 ਵਜੇ। ਇਹ 10 ਵੱਜ ਕੇ 10 ਮਿੰਟ ਤੱਕ ਹੈ (ਸੂਰਜ ਡੁੱਬਣ ਦਾ ਇਹ ਸਮਾਂ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਕੇਂਦਰ ਬਿੰਦੂ ਜਲੰਧਰ ਅਤੇ ਪੰਚਾਂਗ ਦਿਵਾਕਰ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਹੈ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹਰ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਸੂਰਜ ਡੁੱਬਣ ਅਤੇ ਚੜ੍ਹਨ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਸੂਰਜ ਕੁਝ ਮਿੰਟਾਂ ਦੇ ਅੰਤਰਾਲ ‘ਤੇ ਡੁੱਬ ਜਾਵੇਗਾ, ਇਸ ਲਈ 7 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਸੂਰਜ ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ ਦੀ ਸਮਾਪਤੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ (ਸ਼ਾਮ 6.10 ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ) ਡੁੱਬ ਜਾਵੇਗਾ। ਉੱਥੇ ਹੋਲਿਕਾ ਦਹਨ 7 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿਉਂਕਿ ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ ਹੈ। ਸਿਰਫ਼ ਉਸ ਦਿਨ ਸ਼ਾਮ 6.10 ਵਜੇ ਤੱਕ। ਹੋਰ ਪੂਰੇ ਉੱਤਰ-ਪੱਛਮੀ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ, ਪ੍ਰਦੋਸ਼ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ 6 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮ 6.25 ਤੋਂ 8.55 ਵਜੇ ਤੱਕ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿੱਚ ਹੋਲਿਕਾ ਦਹਨ ਕਰਨ ਦਾ ਕਾਨੂੰਨ ਹੈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਨਾਮ ਪਹਿਲਾਂ ਲਿਖੇ ਗਏ ਹਨ।ਮੁੱਖ ਪੁਜਾਰੀ ਅਤੇ ਕੇਂਦਰੀ ਪੁਜਾਰੀ ਸਭਾ ਮੁਹਾਲੀ ਦੇ ਸੰਸਥਾਪਕ ਪੰਡਿਤ ਸੁੰਦਰਲਾਲ ਬਿਜਲਵਾਨ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਜਿੱਥੋਂ ਤੱਕ ਰੰਗਾਂ ਵਜਾਉਣ ਦਾ ਸਵਾਲ ਹੈ ਤਾਂ 7 ਮਾਰਚ, 8 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਵੀ ਰੰਗ ਖੇਡੇ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਇਸ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਨੁਕਸਾਨ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਵਰਿੰਦਾਵਨ ਵਰਗੀਆਂ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਹੋਲੀ ਨੂੰ ਤਿਉਹਾਰ ਵਜੋਂ ਮਨਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜੇਕਰ ਇਹ ਇੱਕ ਮਹੀਨਾ ਚੱਲਦਾ ਹੈ ਤਾਂ 7 ਅਤੇ 8 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਰੰਗ ਖੇਡਣ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਹਰਜ਼ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਦੋਵੇਂ ਦਿਨ ਰੰਗ ਖੇਡੇ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Copyright © All rights reserved. Please contact us on gurjitsodhi5@gmail.com | . by ..