May 26, 2024

Chandigarh Headline

True-stories

ਸੀਆਈਆਈ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਮੁੱਖ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਅਤੇ ਫੂਡ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਮੇਲੇ ਦੀ ਮੇਜ਼ਬਾਨੀ ਕਰੇਗਾ

1 min read

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ, 2 ਨਵੰਬਰ, 2022: ਕਨਫੈਡਰੇਸ਼ਨ ਆਫ਼ ਇੰਡੀਅਨ ਇੰਡਸਟਰੀ (ਸੀਆਈਆਈ), ਨੇ ਅੱਜ ਇੱਥੇ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਮੁੱਖ ਉਦਯੋਗ ਸੰਸਥਾ ਭਾਰਤ ਦੇ ਮੁੱਖ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਅਤੇ ਫੂਡ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਮੇਲੇ, ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕ ਇੰਡੀਆ 2022 ਦੇ 15ਵੇਂ ਐਡੀਸ਼ਨ ਦੀ ਮੇਜ਼ਬਾਨੀ 4 ਤੋਂ 7 ਨਵੰਬਰ 2022 ਤੱਕ ਪਰੇਡ ਗਰਾਊਂਡ, ਸੈਕਟਰ 17, ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਵਿਖੇ ਕਰੇਗੀ। 

ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕ ਇੰਡੀਆ 2022, 2018 ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਆਪਣੀ ਰਸਮੀ ਵਾਪਸੀ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਇਸ ਸਾਲ 4 ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ 27 ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਕਾਂ ਸਮੇਤ 246 ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਕ ਹੋਣਗੇ।

ਕੇਂਦਰੀ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਅਤੇ ਕਿਸਾਨ ਭਲਾਈ ਮੰਤਰਾਲਾ, ਕੇਂਦਰੀ ਫੂਡ ਪ੍ਰੋਸੈਸਿੰਗ ਉਦਯੋਗ ਮੰਤਰਾਲਾ, ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਅਤੇ ਪ੍ਰੋਸੈਸਡ ਫੂਡ ਪ੍ਰੋਡਕਟਸ ਐਕਸਪੋਰਟ ਡਿਵੈਲਪਮੈਂਟ ਅਥਾਰਟੀ (ਏਪੀਈਡੀਏ), ਅਤੇ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਅਤੇ ਕਿਸਾਨ ਭਲਾਈ ਮੰਤਰਾਲਾ, ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕ ਇੰਡੀਆ 2022 ਲਈ ਸਹਿਭਾਗੀ ਮੰਤਰਾਲੇ ਹਨ।

ਮੈਗਾ ਈਵੈਂਟ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਦੱਸਦੇ ਹੋਏ, ਸੰਜੀਵ ਪੁਰੀ, ਚੇਅਰਮੈਨ, ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕ ਇੰਡੀਆ 2022 ਅਤੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਅਤੇ ਮੈਨੇਜਿੰਗ ਡਾਇਰੈਕਟਰ, ਆਈਟੀਸੀ ਲਿਮਟਿਡ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘‘ਡਿਜ਼ੀਟਲ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਦੀ ਸ਼ਕਤੀ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਚੁੱਕਣ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਮਾਹੌਲ ਦਾ ਲਚਕੀਲਾਪਣ ਅਤੇ ਅਨੁਕੂਲ ਸਮਰੱਥਾ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਕਰਕੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਆਮਦਨ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਅਤੇ ਸਸ਼ਕਤੀਕਰਨ ਨੂੰ ਸਮਰੱਥ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਭਵਿੱਖ ਲਈ ਤਿਆਰ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕਰਨਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ। ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕ ਇੰਡੀਆ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਆਬਾਦੀ ਦੇ ਇੱਕ ਵੱਡੇ ਹਿੱਸੇ ਨੂੰ ਰੋਜ਼ੀ-ਰੋਟੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਇਸ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਉਭਰ ਰਹੇ ਮੌਕਿਆਂ ਨੂੰ ਦਿਖਾਉਣ ਅਤੇ ਚਰਚਾ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਬਨਾਉਣ ਦਾ ਵਾਅਦਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਹ ਸੱਚਮੁੱਚ ਇੱਕ ਮਾਣ ਵਾਲੀ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਦੇ ਉਪ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ, ਜਗਦੀਪ ਧਨਖੜ, ਮੈਗਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਮੇਲੇ ਦਾ ਉਦਘਾਟਨ ਕਰਨਗੇ। ਇਹ ਵੀ ਮਾਣ ਵਾਲੀ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਬਨਵਾਰੀਲਾਲ ਪੁਰੋਹਿਤ, ਰਾਜਪਾਲ, ਪੰਜਾਬ ਅਤੇ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਕ, ਯੂਟੀ, ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਸਮੇਤ ਨਾਮਵਰ ਹਸਤੀਆਂ; ਬੰਡਾਰੂ ਦੱਤਾਤ੍ਰੇਯ, ਰਾਜਪਾਲ, ਹਰਿਆਣਾ; ਅਤੇ ਵਿਕਰਮਜੀਤ ਸਿੰਘ ਸਾਹਨੀ, ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ (ਰਾਜ ਸਭਾ) ਅਤੇ ਬ੍ਰਿਕਸ ਐਗਰੀ ਬਿਜ਼ਨਸ ਫੋਰਮ ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਉਦਘਾਟਨੀ ਸੈਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਹਾਜ਼ਰੀ ਲਵਾਉਣਗੇ। ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕ ਇੰਡੀਆ ਈਵੈਂਟ ਅਤੇ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨੀ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨਾਂ, ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਦੇ ਖਿਡਾਰੀਆਂ ਅਤੇ ਐਗਰੋ-ਫੂਡ ਇੰਡਸਟਰੀ ਵਿਚਕਾਰ ਵਿਆਪਕ ਗੱਲਬਾਤ ਦੇ ਮੌਕੇ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰੇਗੀ ਤਾਂ ਜੋ ਮੁੱਲ-ਵਰਧਿਤ ਅਤੇ ਟਿਕਾਊ ਖੇਤੀ ਦੇ ਅਗਲੇ ਦਿਸ਼ਾ ਨੂੰ ਆਕਾਰ ਦੇਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕੇ।

2018 ਵਿੱਚ ਆਯੋਜਿਤ ਐਗਰੋ ਟੈਕ ਦੇ ਆਖਰੀ ਐਡੀਸ਼ਨ ਵਿੱਚ, ਭਾਰਤ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਰਾਮ ਨਾਥ ਕੋਵਿੰਦ ਨੇ ਮੇਲੇ ਦਾ ਉਦਘਾਟਨ ਕੀਤਾ ਸੀ। 

ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਐਡੀਸ਼ਨ ਦਾ ਥੀਮ ‘ਸਸਟੇਨੇਬਲ ਐਗਰੀਕਲਚਰ ਐਂਡ ਫੂਡ ਸਕਿਓਰਿਟੀ ਲਈ ਡਿਜੀਟਲ ਪਰਿਵਰਤਨ’ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਟਿਕਾਊ ਖੇਤੀ ਤੇ ਧਿਆਨ ਕੇਂਦਰਿਤ ਕਰਨਾ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੈ; ਟੈਕਨਾਲੋਜੀਆਂ; ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਲੜੀ ਵਿੱਚ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਹਿੱਸੇਦਾਰਾਂ ਲਈ ਉਤਪਾਦਕਤਾ ਅਤੇ ਮੁਨਾਫੇ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣਾ; ਵਿਕਾਸ ਲਈ ਨਵੀਨਤਾਵਾਂ ਅਤੇ ਖੇਤੀ-ਉੱਤਮਤਾ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਅਭਿਆਸਾਂ ਨੂੰ ਸਾਂਝਾ ਕਰਨਾ ਹੈ।

”ਤਰੁਣ ਸਾਹਨੀ, ਸਹਿ-ਚੇਅਰਮੈਨ, ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕ ਇੰਡੀਆ 2022 ਅਤੇ ਵਾਈਸ ਚੇਅਰਮੈਨ ਅਤੇ ਮੈਨੇਜਿੰਗ ਡਾਇਰੈਕਟਰ, ਤ੍ਰਿਵੇਣੀ ਇੰਜੀਨੀਅਰਿੰਗ ਐਂਡ ਇੰਡਸਟਰੀਜ਼ ਲਿਮੀਟਡ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ‘‘ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ, ਭਾਰਤ ਦਾ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਉਦਯੋਗ ਇੱਕ ਡਿਜੀਟਲ ਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਹੈ ਜੋ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਵਿੱਚ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਨੂੰ ਬੇਅੰਤ ਮੌਕਿਆਂ ਦੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਬਦਲ ਰਿਹਾ ਹੈ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਮਾਰਕੀਟ ਲਿੰਕੇਜ, ਕੁਸ਼ਲ ਫਸਲਾਂ, ਸ਼ੁੱਧ ਖੇਤੀ ਅਤੇ ਖੇਤੀ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਆਦਿ। ਇਸ ਨੂੰ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਦੇ ਪ੍ਰਸਾਰ ਦੁਆਰਾ ਵਧਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਤਕਨੀਕੀ ਫਰਮਾਂ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਭਾਰਤੀ ਖੇਤੀਬਾੜੀ 4.0 ਵਿੱਚ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀਆਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪੈਰਾਡਾਈਮ ਸ਼ਿਫਟ ਲਿਆਉਣਾ ਹੈ। ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕ ਇੰਡੀਆ ਨਵੀਂ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਅਤੇ ਉੱਦਮੀਆਂ ਲਈ ਉਹਨਾਂ ਦੀਆਂ ਨਵੀਨਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਿਤ ਕਰਨ ਅਤੇ ਖੇਤੀ ਖੇਤਰ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕਰਨ ਲਈ ਉਦਯੋਗ ਦੇ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨਾਲ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਆਦਰਸ਼ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ।’’

2018 ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਫਿਜ਼ੀਕਲ ਐਡੀਸ਼ਨ ਨੂੰ ਮੁੜ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਤੇ, ਦੀਪਕ ਜੈਨ, ਡਿਪਟੀ ਚੇਅਰਮੈਨ, ਸੀਆਈਆਈ ਉੱਤਰੀ ਖੇਤਰ ਅਤੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਅਤੇ ਮੈਨੇਜਿੰਗ ਡਾਇਰੈਕਟਰ, ਲੂਮੈਕਸ ਇੰਡਸਟਰੀਜ਼ ਲਿਮੀਟਡ, ਨੇ ਸਾਂਝਾ ਕੀਤਾ, ‘‘ਅਸੀਂ 15ਵੇਂ ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕ ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਨਾਲ ਵਾਪਸ ਆ ਕੇ ਬਹੁਤ ਖੁਸ਼ ਹਾਂ, ਅਤੇ ਮੈਨੂੰ ਭਰੋਸਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਸਾਲ ਦਾ ਐਡੀਸ਼ਨ ਭਾਰਤੀ ਕਿਸਾਨ ਭਾਈਚਾਰੇ ਲਈ ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਭਾਰਤੀ ਉਦਯੋਗ ਨਾਲ ਜੁੜਨ ਲਈ ਇੱਕ ਸਾਂਝਾ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਵਿਕਸਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਏਗਾ, ਸਗੋਂ ਉੱਭਰ ਰਹੀਆਂ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀਆਂ ਅਤੇ ਖੇਤੀ ਅਭਿਆਸਾਂ ਦੀ ਪੜਚੋਲ ਕਰਨ ਲਈ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਮੌਕਿਆਂ ਦੀ ਖੋਜ ਕਰੇਗਾ। ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ 370 ਬਿਲੀਅਨ ਅਮਰੀਕੀ ਡਾਲਰ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਉਦਯੋਗ ਦੇ ਅਗਲੇ ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸ਼ਿਫਟ ਹੋਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ ਅਤੇ 2025 ਤੱਕ, ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਡਿਜੀਟਲ ਖੇਤੀ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਆਰਥਿਕਤਾ ਵਿੱਚ 50-65 ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ, ਜਾਂ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਉਤਪਾਦਨ ਦੇ ਮੌਜੂਦਾ ਮੁੱਲ ਵਿੱਚ 23% ਦਾ ਵਾਧਾ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਸੀਆਈਆਈ ਐਗਰੋ ਟੈਕ ਇੰਡੀਆ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਟੀਚੇ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਣ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤੀ ਖੇਤੀ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰਨਾ ਹੈ।”’’

ਜੈਨ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਰਾਜਾਂ ਦੇ ਕਿਸਾਨ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਕਾਂ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕਰਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਣਗੇ ਅਤੇ ਅਗਾਂਹਵਧੂ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਵਧੀਆ ਅਭਿਆਸਾਂ ਤੋਂ ਸਿੱਖ ਸਕਦੇ ਹਨ। ‘‘ਵਧੀਆ ਉਪਜ ਅਤੇ ਨਤੀਜਿਆਂ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਅਤੇ ਯੋਗਤਾ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕਰਨ ਲਈ, ਅਸੀਂ 4-ਦਿਨ ਸਮਾਗਮ ਦੌਰਾਨ ਕਈ ਥੀਮ-ਅਧਾਰਿਤ ਕਾਨਫਰੰਸਾਂ ਅਤੇ ਇਨੋਵੇਟਰ ਪਿਚ ਸੈਸ਼ਨਾਂ ਦੀ ਵੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਈ ਹੈ। ਇਹ ਇੱਕ ਭਰਪੂਰ ਸਮਾਗਮ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਖੇਤੀ ਸੈਕਟਰ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਹਰੇਕ ਹਿੱਸੇਦਾਰ ਲਈ ਕੁਝ ਨਾ ਕੁਝ ਹੈ।

ਇਹ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨੀ 16,000 ਵਰਗ ਮੀਟਰ ਵਿੱਚ ਫੈਲੀ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ ਇਸ ਵਿੱਚ 4 ਰਾਜਾਂ ਦੇ ਘਰੇਲੂ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਕ ਆਪਣੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਰਾਜ ਪਵੇਲੀਅਨਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਹੋਣਗੇ। ਮੇਲੇ ਵਿੱਚ 30,000 ਤੋਂ ਵੱਧ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਆਉਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨ ਗੋਸ਼ਟੀਆਂ ਅਤੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਕਾਨਫਰੰਸਾਂ ਵੀ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੋਣਗੀਆਂ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Copyright © All rights reserved. Please contact us on gurjitsodhi5@gmail.com | . by ..