July 24, 2024

Chandigarh Headline

True-stories

ਸਰਕੋਮਾ ਨੂੰ ਜਲਦੀ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਅਤੇ ਇਲਾਜ ਦੋਵਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਰੋਕਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ: ਡਾ: ਕੇਤਨ ਡੰਗ

1 min read

ਮੋਹਾਲੀ, 20 ਜੁਲਾਈ, 2022: ਸਰਕੋਮਾ ਇੱਕ ਦੁਰਲੱਭ ਕੈਂਸਰ ਹੈ ਜੋ ਹੱਡੀਆਂ ਅਤੇ ਸੌਫ਼ਟ ਟਿਸ਼ੂਆਂ ਵਿੱਚ ਵਿਕਸਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਸਰਕੋਮਾ ਬਾਲਗਾਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਦੁਰਲੱਭ ਕੈਂਸਰ ਹੈ (ਸਾਰੇ ਬਾਲਗ ਕੈਂਸਰਾਂ ਦਾ 1 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ), ਬਲਕਿ ਬੱਚਿਆਂ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਚਲਿਤ (ਬਚਪਨ ਦੇ ਸਾਰੇ ਕੈਂਸਰਾਂ ਦਾ ਲਗਭਗ 20 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ) ਹੈ। ਇਹ ਕੈਂਸਰ ਸਰੀਰ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਹਿੱਸੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਭਾਵੇਂ ਸਰਕੋਮਾ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਵਿੱਚ ਸੈਂਕੜੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਇਸ ਬਿਮਾਰੀ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਲੱਛਣਾਂ ਬਾਰੇ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਹੈ। ਇਹ ਗੱਲ ਫੋਰਟਿਸ ਹਸਪਤਾਲ ਮੋਹਾਲੀ ਦੇ ਓਨਕੋਲੋਜੀ ਦੇ ਐਡਵਾਇਜ਼ਰ ਡਾ. ਕੇਤਨ ਡੰਗ ਨੇ ਇੱਕ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਸੈਸ਼ਨ ਦੌਰਾਨ ਕਹੀ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸਰਕੋਮਾ ਦੇ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਦੇ ਕਾਰਨਾਂ, ਲੱਛਣਾਂ ਅਤੇ ਤਰੀਕਿਆਂ ਬਾਰੇ ਵੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ। ਵਿਸ਼ਵ ਸਰਕੋਮਾ ਮਹੀਨਾ ਹਰ ਸਾਲ ਜੁਲਾਈ ਵਿੱਚ ਮਨਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ’ਤੇ, ਸਰਕੋਮਾ ਨੂੰ ‘ਫੌਰਗੌਟਨ ਕੈਂਸਰ’ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਬਹੁਤ ਦੁਰਲਭ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਆਮ ਤੌਰ ’ਤੇ ਆਬਾਦੀ ਦੇ ਕੁਝ ਹਿੱਸਿਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਇਹ 3-13 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਦੇ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਬੱਚਿਆਂ ਵਿੱਚ ਨਜ਼ਰ ਤੋਂ ਬਾਹਰ, ਦਿਮਾਗ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਸਰਕੋਮਾ ਦੇ ਭੁੱਲੇ ਹੋਏ ਲੇਬਲ ਦਾ ਦੂਜਾ ਪਹਿਲੂ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇੱਕ ਆਮ ਟਿਊਮਰ ਬਾਹਰ ਵੱਲ ਵਧਦਾ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਇਹ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਜਾਂ ਅਜਿਹੀ ਕੋਈ ਚੀਜ਼ ਜਿਸ ਨੂੰ ਤੁਸੀਂ ਛੂਹ ਸਕਦੇ ਹੋ, ਪਰ ਸਰਕੋਮਾ ਹੱਡੀਆਂ ਅਤੇ ਜੋੜਨ ਵਾਲੇ ਟਿਸ਼ੂਆਂ ਵਿੱਚ ਜਾਂ ਆਲੇ ਦੁਆਲੇ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਹੱਡੀ ਦੇ ਧੁਰੇ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਫੈਲਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਇਹ ਵਧਣ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਲੱਭਣਾ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸਰਕੋਮਾ ਇੱਕ ਦੁਰਲੱਭ ਕੈਂਸਰ ਹੈ ਜੋ ਆਪਣੇ ਵਿਲੱਖਣ ਵਿਕਾਸ ਪੈਟਰਨ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਕੈਂਸਰ ਦੇ ਨਾਲ ਆਮ ਤੌਰ ’ਤੇ ਦੇਖੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਦਰਦ ਦਾ ਕਾਰਨ ਨਹੀਂ ਬਣਦਾ। ਇਹ ਹੱਲ ਨੂੰ ਇੱਕ ਚੁਣੌਤੀਪੂਰਨ ਕੰਮ ਬਣਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਸਰਕੋਮਾ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਟਿਸ਼ੂ ਬਣਤਰਾਂ (ਨਸਾਂ, ਮਾਸਪੇਸ਼ੀਆਂ, ਜੋੜਾਂ, ਹੱਡੀਆਂ, ਚਰਬੀ, ਖੂਨ ਦੀਆਂ ਨਾੜੀਆਂ – ਸਮੂਹਿਕ ਤੌਰ ’ਤੇ ਸਰੀਰ ਦੇ ਜੋੜਨ ਵਾਲੇ ਟਿਸ਼ੂ ਵਜੋਂ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ) ਤੋਂ ਪੈਦਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਟਿਸ਼ੂ ਸਰੀਰ ’ਤੇ ਹਰ ਜਗ੍ਹਾ ਪਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਸਰਕੋਮਾ ਕਿਤੇ ਵੀ ਪੈਦਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਲਗਭਗ 60% ਇੱਕ ਹੱਥ ਜਾਂ ਪੈਰ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਇਸਦੇ ਬਾਅਦ 30% ਧੜ ਜਾਂ ਪੇਟ ਵਿੱਚ ਅਤੇ 10% ਸਿਰ ਜਾਂ ਗਰਦਨ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

ਕਾਰਨਾਂ ਅਤੇ ਜੋਖਮ ਦੇ ਕਾਰਕਾਂ ’ਤੇ ਚਰਚਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਡਾ. ਕੇਤਨ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਰਸਾਇਣਕ ਐਕਸਪੋਜਰ, ਰੇਡੀਏਸ਼ਨ ਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਖੁਰਾਕ, ਜੈਨੇਟਿਕ ਡਿਸਆਰਡਰ, ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਹੱਥਾਂ ਜਾਂ ਪੈਰਾਂ ਵਿੱਚ ਲਿੰਫੇਡੇਮਾ ਜਾਂ ਸੋਜਸ ਹੋਣ ਨਾਲ ਸਰਕੋਮਾ ਵਿਕਸਿਤ ਹੋਣ ਦਾ ਖਤਰਾ ਵੱਧ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਲਦੀ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਅਤੇ ਇਲਾਜ ਦੋਵਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਸਰਕੋਮਾ ਨੂੰ ਰੋਕਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਸਾਰਕੋਮਾ ਕੈਂਸਰ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦੇ ਤਰੀਕਿਆਂ ਬਾਰੇ ਚਰਚਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਡਾ. ਡਾਂਗ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘‘ਕਿ ਸਰਕੋਮਾ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦਾ ਇੱਕੋ ਇੱਕ ਤਰੀਕਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਵੀ ਸੰਭਵ ਹੋਵੇ ਜੋਖਮ ਦੇ ਕਾਰਕਾਂ ਦੇ ਸੰਪਰਕ ਤੋਂ ਬਚੋ। ਇਸ ਸਮੇਂ, ਇਸ ਕੈਂਸਰ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦਾ ਕੋਈ ਜਾਣਿਆ ਤਰੀਕਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਸੰਭਾਵਿਤ ਲੱਛਣਾਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ, ਮਰੀਜ਼ ਨੂੰ ਜਲਦੀ ਤੋਂ ਜਲਦੀ ਡਾਕਟਰ ਕੋਲ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।’’

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Copyright © All rights reserved. Please contact us on gurjitsodhi5@gmail.com | . by ..